



HALMASHAURI YA MANISPAA YA KINONDONI

TAARIFA YA MRADI WA MAENDELEO NA UBORESHAJI WA MIUNDO MBINU KATIKA JIJI LA DAR ES SALAAM (DMDP)

1.0 UTANGULIZI

Mradi wa maendeleo ya Jiji la Dar es salaam (Dar es salaam Metropolitan Development Project) ni mradi unaotekelezwa katika Jiji la Dar es salaam ukihusisha Halmashauri ya Jiji na Manispaa za Ilala, Kinondoni, Temeke na Ubungo (Awali ulianza na Manispaa tatu za Ilala, Temeke na Kinondoni).

Lengo la mradi huu ni kuboresha miundo mbinu katika Jiji na kujengea uwezo Halmashauri zilizopo katika Jiji la Dar es salaam katika utoaji wa huduma na kuongeza mapato.

Maeneo ya mradi yaliyoainishwa ni pamoja na ujenzi wa barabara zitakazoweza kupunguza msongamano katika Jiji (Local Roads), kuboresha miundo mbinu katika makazi yasiyopangwa (Infrastructure Upgrading in Unplanned Settlements), kuboresha mifereji ya mvua ili kukabiliana na changamoto ya mafuriko (Storm water drainage), kuweka mifumo ya kisasa ya ukusanyaji wa mapato (Revenue collection systems) , kujenga uwezo katika miradi ya ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi (PPP Study) na mradi unganishi kati ya miundo mbinu ya usafirishaji na matumuzi ya ardhi (Intergrated Transport and Land use Planning).

2.0 MIRADI ILIYOAINISHWA KATIKA MANISPAA ZA KINONDONI NA UBUNGO

Mradi wa DMDP ulianza Mwaka 2010 wakati huo ikiwa ni Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni kabla ya mabadiliko ya kuanzishwa kwa Manispaa mpya ya Ubungo. Baada ya

kazi ya uainishaji wa miradi mbalimbali kufanyika na kupitia hatua za upembuzi wa kitalaam miradi iliyopitishwa ni kama ifuatavyo:-

1) Barabara (Local Roads)

Jumla ya barabara zilizoainishwa katika mradi huu ni kumi na moja (11) ambazo ni:-

NA.	JINA LA BARABARA	UMBALI
1.	Makumbusho sokoni	1.45
2.	MMK	0.9
3.	Nzasa	1.2
4.	Tanesco- Msasani Soko la Samaki	1.67
5	Viwandani	2.1
6.	Makanya	5.10
7.	Simu 2000	0.80
8.	Kilimani	1.80
9.	Tandale Kisiwani	1.30
10. .	Maji chumvi-Kilungule	3.00
11.	Kilongawima	1.80

Kati ya barabara hizo barabara tano za mwanzo za Makumbusho- Sokoni, MMK,Nzasa,Tanesco Soko la Samaki, na Viwandani ambazo tayari zimeanza kujengwa kwa kiwango cha lami. Barabara nyingine ni Makanya (Ipo ndani ya Manispaa ya Kinondoni na Ubungo) Kilimani, Kilungule katika manispaa ya Ubungo, Simu 2000 (Ubungo), Tandale- Kisiwani (Kinondoni) na Kilongawima (Kinondoni).

2) UBORESHAJI WA MIUNDO MBINU KATIKA MAENEO YASIYOPANGWA

Lengo la mradi huu ni kuboresha miundo mbinu katika maeneo yasiyopangwa ambayo yanakaliwa na wananchi wenye kipato duni.

Katika Manispaa za Kinondoni na Ubungo ni kata tatu ndizo zilizoainishwa katika mpango huu ambazo ni Tandale, Mburahati na Mwananyamala. Katika maeneo hayo kutakuwa na miradi ya ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami, ujenzi wa madaraja na vivuko, njia za waenda kwa miguu (Foot paths), taa za barabarani (Street lights), vizimba vya taka ngumu (Solid waste collection centres) na vituo vya mabasi.

3) UJENZI WA MTO SINZA (mto Ng'ombe).

Katika Manispaa ya Kinondoni, mradi huu utatekelezwa kwa ujenzi wa mto Sinza (Mto Ng'ombe) wenye urefu zipatazo km.7.5 ili kupunguza mafuriko yanayotokana na kujaa kwa mto huo wakati wa mvua. Mto huo unapita katika kata za Ubungo, Sinza na Manzese katika Manispaa ya Ubungo na Kijitonyama, Tandale, Mwananyamala, Magomeni, Makumbusho na Ndugumbi zilizopo katika Manispaa ya Kinondoni.

4) MIRADI MINGINE

Mradi wa DMDP unahusisha pia maeneo mengine k.m uimarishaji na uboreshaji wa mfumo ya ukusanyaji wa mapato kwa kutumia mfumo ya kielektroniki na mfumo wa taarifa za kijiografia, Kujenga uwezo wa watalaam katika fani mbalimbali kwa kutoa mafunzo na vifaa na uendeshaji wa Halmashauri; uimarishaji wa mfumo wa usimamizi na ufuatiliaji wa miradi inayatokelezwa katika Halmashauri; kujenga uelewa na elimu juu ya uendeshaji wa miradi ya ubia kati ya Serikali kuu na sekta binafsi wa uboreshaji wa mfumo unganishi kati ya sekta ya usafirishaji na mipango ya matumizi ya ardhi.

3.0 UTEKELEZAJI WA MIRADI NA MALIPO YA FIDIA.

Utekelezaji wa miradi iliyoanishwa hapo juu unafanyika kwa awamu kulingana na mpango wa manunuzi (Procurement Plan) uliokubaliwa kati ya Benki ya Dunia na Serikali kupitia Ofisi ya Rais –Tamisemi na Halmashauri.

Katika Mwaka wa fedha 206/2017 miradi iliyoanza kutekelezwa ni pamoja na ujenzi wa barabara tano kati ya kumi na moja zilizoanishwa kama miradi ya awamu ya kwanza. Barabara hizo ni Makumbusho- Sokoni, MMK,Nzasa,TanESCO -Soko la Samaki, na Viwandani. Ujenzi wa barabara hizo unaendelea. Aidha zabuni kwa ajili ya barabara sita (Zinazohitaji fidia) zilishatangazwa na taratibu za tenda zipo katika hatua ya mwisho.

4.0 MALIPO YA FIDIA

Hivi karibuni Serikali imeridhia maombi ya Halmashauri ya kuzipatia fedha kugharamia malipo ya fidia katika maeneo yote yanayohitaji kulipiwa fidia. Tayari uhakiki katika baadhi ya maeneo hayo umekamilika na malipo yameandaliwa. Serikali imeshatoa idhini ya malipo kwa barabara za Makanya, Tandale- Kisiwani, Kilongawima na Simu 2000. Na katika awamu ya kwanza jumla wa wafidiwa 179 watalipwa fidia zao baada ya kukamilisha taratibu za kahasibu pamoja na kuwasilisha nyaraka zao ikiwa pamoja na akaunti zao za Benki.

Halmashauri inasubiri idhini ya malipo katika barabara za Kilungule na Kilimani ili malipo yaweze kukamilika katika barabara zote.

Aidha uhakiki katika mto Sinza (Ng'ombe) upo katika hatua za mwisho na hivi punde uhakiki utafanyika katika maeneo ya uboreshaji wa miundo mbinu katika kata za Tandale, Mwananyamala na Mburahati.

5.0 HITIMISHO

Halmashauri inapenda kuishukuru Serikali na Benki ya dunia kwa jitihada zake katika uboreshaji wa miundo mbinu kutokana na changamoto kubwa za usafiri zinazolikabili Jiji la Dar es salaam. Ujenzi huu wa miundo mbinu utapunguza kwa kiwango kikubwa msongamano wa magari katika barabara zetu na hivyo kuondoa adha iliyopo sasa katika sekta ya usafiri.

Kwa uboreshaji wa makazi duni, ni wazi kuwa maeneo hayo sasa yatakuwa yenye kiwango bora kwa wakazi wake na hivyo kuwa na maisha yaliyo bora zaidi.

Ujenzi wa mto ngo'mbe itakuwa ni suluhisho kubwa la majanga yatokanayo na mvua za mara kwa mara zinazosababisha mafuriko. Wito kwa wananchi ni kuunga mkono miradi hii kwa kuilinda ili iweze kudumau kwa miaka mingi ijayo kwa manufaa yetu na taifa kwa ujumla.

Asanteni sana

Benjamin Kawe Sitta

MEYA WA MANISPAA YA KINONDONI